Sửa quốc tịch trong giấy khai sinh

Cha tôi là người Trung Hoa vừa mới được nhập quốc tịch Việt Nam vào năm 2012, mẹ Tôi là người Việt Nam. Trong giấy khai sinh của tôi lúc trước khai nhầm theo quốc tịch cha tôi là Trung Hoa, nhưng từ nhỏ tới lớn tất cả giấy tờ tùy thân của tôi đều là quốc tịch Việt Nam. Bây giờ tôi muốn sửa đổi quốc tịch trong giấy khai sinh thì phải làm thế nào?

Người gửi: LÝ HUỆ TEN

Như thông tin bạn cung cấp, bạn có cha đẻ là công dân Trung Quốc (đã được nhập quốc tịch Việt Nam năm 2012) và mẹ là công dân Việt Nam.  
Theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 thì "2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con...". Tại thời điểm đăng ký khai sinh, bạn đã được nhận quốc tịch Trung Quốc theo cha (thông tin này được thể hiện trong Giấy khai sinh của bạn) nên quốc tịch của bạn là quốc tịch Trung Quốc.
Theo quy định tại Điều 6 Nghị định só 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch (có hiệu lực thi hành từ ngày 1-1-2016) thì: Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với giấy khai sinh của người đó. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong giấy khai sinh của người đó thì thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong giấy khai sinh. Như vậy, bạn cần phải điều chỉnh hết tất cả mọi giấy tờ tùy thân (phát sinh sau Giấy khai sinh) theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.
Nếu bạn muốn thay đổi phần ghi về quốc tịch trong Giấy khai sinh của bạn thì bạn cần phải tiến hành thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008. Đồng thời, bạn cần liên hệ với cơ quan có thẩm quyền có liên quan để tiến hành xác minh việc có sự khác nhau trong phần ghi về quốc tịch trong Giấy khai sinh và các giấy tờ tùy thân của bạn.

Lượt xem: 415