DANH MỤC CÂU HỎI

TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Lĩnh vực khác

Có thể lập di chúc có điều kiện không?

Tôi không có chồng và có 1 con trai. Nay tôi lập di chúc với nội dung như sau: tài sản để lại cho con, riêng căn nhà thì để con tôi rồi đến đời các cháu tôi ở nhưng không được quyền bán. Nếu như sau này khu đất đó nhà nước quy hoạch, làm lợi ích cho đất nước cho dân, thì con tôi nhận đền bù và di dời đi. Xin hỏi nếu như vậy thì bản di chúc có hợp pháp không ?

Gửi bởi Nguyen thi mai

Sang tên đổi chủ xe máy bị mất hồ sơ gốc

Tôi có mua 1 xe máy cũ đã qua 2 chủ sử dụng. Bây giờ tôi muốn sang qua tên tôi, nhưng chủ trước đó đã làm mất hồ sơ gốc, lúc mua bán người chủ cũ có ghi giấy bán xe nhưng ko công chứng. Hiện tại tôi đang giữ giấy đăng ký xe, giấy chứng minh của người chủ cũ. Tôi muốn sang tên đổi chủ thì cần những giấy tờ gì? Cả hai  chủ xe cũ và mới đều cùng thành phố.

Gửi bởi Trương đắc hiếu

Văn bản quy phạm pháp luật

Bản án đã có hiệu lực pháp luật của tòa án có phải văn bản quy phạm pháp luật không?

Gửi bởi Tạ Thị Tuyết Mai

Điều kiện tuyển nghĩa vụ quân sự

Theo Thông tư 167/2010/TT-BQP Điều 4 khoản 3 tiêu chuẩn tuyển quân nghĩa vụ quân sự: Những công dân mắt tật khúc xạ về mắt (cận thị, viễn thị), nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS, không gọi nhập ngũ vào Quân đội. Cho em hỏi em của em bị cận 3,5 độ 2 mắt thì có thuộc diện của Thông tư trên không? Em xin cảm ơn!

Gửi bởi Phan Văn Minh

Thủ tục kinh doanh nhà hàng và đăng ký bảo hộ tên nhà hàng

Tôi có ý định mở nhà hàng và sau phát triển thành chuỗi nhà hàng. Vậy lúc đầu tôi chỉ cần đăng ký kinh doanh hộ cá thể, rồi khi nào phát triển mới cần mở công ty có được không? Tên nhà hàng của tôi có được bảo hộ không?

Gửi bởi Phạm Tuấn Thành

Trách nhiệm pháp lý của thành viên hoặc cổ đông do chậm góp vốn

Trong quá trình kinh doanh thành viên hoặc cổ đông không góp đủ vốn trong thời gian cam kết, đến cuối năm tài chính doanh nghiệp làm ăn có lãi hoặc thua lỗ thì thành viên đó chịu trách nhiệm gì?

Gửi bởi Đỗ Thu Hà

Quy định về hoạt động của công ty 100% vốn nước ngoài

Công ty 100% vốn Nhật sắp được thành lập và đi vào hoạt động chuyên về lĩnh vực giới thiệu việc làm, phái cử thông dịch, biên dịch. Xin hỏi, công ty có phải thực hiện việc báo cáo định kỳ không? Cần lưu ý vấn đề gì về mặt pháp luật không?

Gửi bởi Nguyễn Đức Thắng

Thời điểm áp dụng văn bản quy phạm pháp luật

Nghị quyết số 29/2012/QH13 ngày 21/6/2012 của Quốc hội về ban hành một số chính sách thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho tổ chức và cá nhân  đã ban hành và có hiệu lực kể từ ngày ký (21/6/2012). Tuy nhiên, các doanh nghiệp vẫn khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với những đối tượng thuộc diện được miễn, khi có thắc mắc thì được giải thích là chưa có hướng dẫn. Vậy xin hỏi, luật, bộ luật, nghị quyết của Quốc hội ban hành có hiệu lực rồi thì các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân có thực hiện ngay từ thời điểm đó hay không?

Gửi bởi Thu Huyen

Thuế thu nhập do trúng xổ số

Xin tư vấn hộ tôi về cách tính thuế thu nhập đối với trúng xổ số kiến thiết giải đặc biệt, chân thành cảm ơn!

Gửi bởi lttha

Đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân và thu nhập chịu thuế?

Đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân và thu nhập chịu thuế?

Gửi bởi