DANH MỤC CÂU HỎI

TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Hình sự, >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI

Vay nặng lãi bị chủ nợ đánh bị thương có được khởi kiện

Tôi có 01 người anh trai do chơi bời nên đã vay tiền nặng lãi của dân xã hội đen. Anh không có tiền để trả đúng thời hạn, nên đã bị họ đánh cho bị thương. Vậy anh tôi khởi kiện thì có được không?

Gửi bởi: Nguyễn Thị Hằng

Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 163 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 (có hiệu lực thi hành đến 31/12/2017) quy định về tội cho vay lãi nặng như sau:
"1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."
Điều 468 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về lãi suất như sau:
"1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.
Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.
2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ".
Do bạn không nêu rõ các tình tiết như hình thức vay tiền, số tiền vay, lãi suất vay cụ thể và tỷ lệ thương tật (đã được giám định) nên chúng tôi không thể đưa ra ý kiến tư vấn cụ thể. Vì vậy, bạn cần đối chiếu với các quy định pháp luật nêu trên, nếu hành vi cho vay lãi nặng, hành vi đánh người thỏa mãn các dấu hiệu cấu thành tội phạm cùng với hành vi đe dọa gia đình bạn, bạn có thể  làm đơn tố cáo lên cơ quan công an hoặc làm đơn khởi kiện gửi Tòa án nhân dân cấp huyện để bảo vệ quyền lợi của gia đình mình.
 

 

Trả lời bởi: Trần Thị Hoàng Yến - NXB Tư pháp