DANH MỤC CÂU HỎI

TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Lĩnh vực

TRANG CHÍNH >> Thi hành án dân sự, >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI

Quy định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản và thời hiệu khiếu nại đối với quyết định, hành vi của Chấp hành viên về áp dụng biện pháp bảo đảm

Tôi  là người nhận sang nhượng đất của người phải thi hành án (thời điểm sang nhượng là khi đã có bản án và bản án chưa có hiệu lực). Tôi đã làm các thủ tục công chứng và các thủ tục liên quan xong, đã nộp hồ sơ vào cơ quan đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện xong và chỉ chờ ngày trả kết quả. Tuy nhiên, Chấp hành viên ra Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản từ ngày 22/07/2017. Chấp hành viên giao cho tôi quyết định trên nhưng từ đó đến nay Chấp hành viên không tiến hành các bước tiếp theo để xử lý tài sản. Tôi khiếu nại thì cơ quan Thi hành án trả lời là hết thời hạn khiếu nại.
Hỏi: Tôi muốn biết pháp luật quy định trong thời hạn bao lâu Chấp hành viên phải thực hiện trình tự thủ tục xử lý tiếp theo đối với Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản? Thời hiệu khiếu nại đối với Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản là bao nhiêu ngày? 

Gửi bởi: trương công Sở

Trả lời có tính chất tham khảo

Trường hợp bạn hỏi chúng tôi không có hồ sơ thi hành án; không rõ nội dung vụ việc nên chúng tôi trả lời bạn như sau:
* Về việc thi hành án:
Theo khoản 28 Điều 1 của Luật số 64/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi hành án dân sự quy định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản như sau:
"1. Trường hợp cần ngăn chặn hoặc phát hiện đương sự có hành vi chuyển quyền sở hữu, sử dụng, tẩu tán, hủy hoại, thay đổi hiện trạng tài sản, trốn tránh việc thi hành án, Chấp hành viên ra quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản của người phải thi hành án, tài sản chung của người phải thi hành án với người khác.
2. Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản phải được gửi ngay cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan để tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản đó.
3. Chấp hành viên yêu cầu đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan cung cấp các giấy tờ, tài liệu cần thiết để chứng minh quyền sở hữu, sử dụng; thông báo cho đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan về quyền khởi kiện yêu cầu xác định quyền sở hữu, sử dụng đối với tài sản.
Trường hợp cần thiết, Chấp hành viên phải xác minh, làm rõ hoặc yêu cầu Tòa án, cơ quan có thẩm quyền xác định quyền sở hữu, sử dụng tài sản để thi hành án, giải quyết tranh chấp tài sản; yêu cầu hủy giấy tờ, giao dịch liên quan đến tài sản theo quy định của pháp luật.
4. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có căn cứ xác định tài sản thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người phải thi hành án, Chấp hành viên phải ra quyết định áp dụng biện pháp cưỡng chế theo quy định tại Chương IV của Luật này; trường hợp có căn cứ xác định tài sản không thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người phải thi hành án thì Chấp hành viên phải ra quyết định chấm dứt việc tạm dừng đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản".
Như vậy, theo quy định trên ngay sau khi ban hành Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản, Chấp hành viên phải thực hiện các trình tự, thủ tục để xác định tài sản thuộc hay không thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người phải thi hành án. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có căn cứ xác định tài sản thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người phải thi hành án, Chấp hành viên phải ra quyết định áp dụng biện pháp cưỡng chế; trường hợp có căn cứ xác định tài sản không thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người phải thi hành án thì Chấp hành viên phải ra quyết định chấm dứt việc tạm dừng đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản.
Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình bạn cần cung cấp các giấy tờ, tài liệu cần thiết để chứng minh quyền sở hữu, sử dụng của bạn. Đồng thời, bạn có quyền khởi kiện yêu cầu xác định quyền sở hữu, sử dụng đối với tài sản mà Chấp hành viên đã ra Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản.
* Về thời hiệu khiếu nại:
Theo điểm b, khoản 2 Điều 140 Luật Thi hành án dân sự quy định thời hiệu khiếu nại đối với quyết định, hành vi của Chấp hành viên về áp dụng biện pháp bảo đảm khác là 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hoặc biết được hành vi đó. Như vậy, thời hiệu khiếu nại đối với Quyết định tạm dừng việc đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng, thay đổi hiện trạng tài sản là 10 ngày kể từ ngày bạn nhận được Quyết định này.  
 

 

Trả lời bởi: Nguyễn Thị Thu Hằng