Cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi ly hôn

Khi ly hôn, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của hai vợ chồng bị mất. Vậy làm sao để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng cho hai bên?

Người gửi: Bùi Mạnh Hùng

Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau:
Trước hết, vợ chồng bạn cần thực hiện thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do bị mất quy định tại Điều 77 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014. Theo đó, vợ chồng bạn cần khai báo với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc mất Giấy chứng nhận. Trừ trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoãn, Ủy ban nhân dẫn  cấp xã có trách nhiệm niêm yết thông báo mất Giấy chứng nhận tại trụ sở Ủy ban trong 30 ngày. Sau 30 ngày kể từ ngày niêm yết thông báo, Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ cấp cho vợ chồng bạn Giấy xác nhận về việc đã niêm yết, trường hợp mất Giấy chứng nhận do hỏa hoạn, thiên tai thì Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy xác nhận về việc thiên tai, hỏa hoạn đó. Sau đó, vợ chồng bạn cần nộp đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận cùng với Giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã tới Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất của Ủy ban nhân dân cấp huyện để được cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Sau khi được cấp lại Giấy chứng nhận, vợ chồng bạn có thể mang ra Tòa án để yêu cầu phân chia tài sản vợ chồng sau khi ly hôn hoặc hai bên có thể tự thỏa thuận phân chia. Sau khi có quyết định công nhân ly hôn của Tòa án, để được cấp mới Giấy chứng nhận cho cả hai bên, vợ chồng bạn cần thực hiện đăng ký biến động quyền sử dụng đất do phân chia quyền sử dụng đất cho vợ chồng sau khi ly hôn. Theo đó, vợ chồng bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ mới để nộp cho Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất bao gồm:
- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản theo mẫu;
- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;
- Quyết định phân chia  quyền sử dụng đất của Tòa án hoặc văn  bản thỏa thuận phân chia quyền sử dụng đất của hai vợ chồng.
 
 

Lượt xem: 263